วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2558

Week 12

WEEK 12
Creative Art Experiences Management for Early Childhood
 เวลาเรียน :12.20-15.00 น.
วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2558
เนื้อหา : เรื่องการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
  1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้อย่างเหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
  2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมาย
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
  1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
  2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ มาตราฐานคุณลักษณะที่พึ่งประสงค์ ตัวบ่งชี้
  3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
  4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
  5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง : สังเกตจากความสนใจของเด็กและเรื่องต้องไม่กว้างจนเกินไป
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด : เป็น Mind-mapping
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม : ตามความริเริ่มของครูและเด็ก และควรแยกตาม 6 กิจกรรมหลัก
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการทั้ง 4 ด้าน
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประบสบการณ์ ทำการบันทึกการสอน
แนวทางการประเมินผล
  1. ประเมินตามสภาพจริง
  2. ประเมินที่หลากหลาย
  3. กำหนดจุดประสงค์อย่างไรก็ต้องประเมินให้ตรงตามจุดประสงค์ และที่สำคัญต้องกำหนดแนวทางการให้คะแนนอย่างชัดเจน
รูปแบบการเขียนแผนในแต่ละวันทั้ง 6 กิจกรรมหลัก
ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์
การนำไปใช้: 
  1. หลังจากที่ได้เรียนรู้เนื้อหาและหลักการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์แล้ว ถือว่าได้ใช้ประโยชน์และเป็นแนวทางในการเขียนแผนสอบสอนและการเขียนแผนใช้จริงๆในอนาคตของการเป็นครูได้ และยังทำให้ทราบถึงหลักการและเทคนิคง่ายๆในการเขียนแผนให้ถูกต้องด้วยค่ะ
การประเมินผล : 
  1. ตนเอง : เป็นผู้ฟังที่ดี และสนทนาซักถามร่วมแสดงความคิดเห็นกับเพื่อนในชั้นเรียน วันนี้มีความสุขสนุกสนานในการเรียนเป็นอย่างมาก เนื่องจากมีเพื่อนอีกกลุ่มมาเรียนร่วมกัน ถือว่าเฮฮามากการเรียนในครั้งนี้ถือว่าดีมากเลยค่ะ
  2. เพื่อน : เริ่มแรกที่เข้ามาในชั้นเรียนรู้สึกวันนี้เฮฮา เสียงดัง น่าตื่นเต้นเป็นอย่างมากทั้งสองกลุ่มคุยกันอย่างสนุกสนาน เวลาเรียนก็ตั้งใจเรียนกันเป็นอย่างดีอาจจะมีเฉพาะบางกลุ่มที่คุยไม่หยุดแต่พอเวลาอาจารย์เตือนทุกคนก็กลายเป็นผู้ฟังที่ดีมาทันใด
  3. อาจารย์ : วันนี้ท่านอาจารย์มีเทคนิคการสอนโดยใช้ Powerpoint เป็นสื่อประกอบการเรียนการสอน และมีการสอนที่รวดเร็วทันใจ เข้าใจชัดเจนได้เนื้อหาที่ครบถ้วนและสามารถนำไปปรับใช้ในการเขียนแผนได้เป็นอย่างดี

วันพุธที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2558

Week 11

WEEK 11
Creative Art Experiences Management for Early Childhood
 เวลาเรียน : 08.30-10.10 น.,12.20-15.00 น.
วันพุธที่ 25 มีนาคม พ.ศ.2558
ขั้นนำ : ท่านอาจารย์มอบหมายงาน 3  ชิ้น ดังนี้
รายละเอียดกิจกรรม 
ชิ้นที่ 1 PAPER MACHE ART

นำกระดาษทิชชูไปขยำกับน้ำเปล่าและกาวแล้วนำมาผสมสีตามต้องการ

วาดภาพตามจินตนาการและนำกระดาษทิชชูมาเติมแต่งตามต้องการ
ชื่อผลงาน : หนูน้อยมหัศจรรย์(ชิ้นโบว์แดง)
เนื่องจากต้องมีความละเอียดฝึกสมาธิและใช้เวลาในการทำค่อนข้างนาน
ชิ้นที่ 2 งานประดิษฐ์จากใบไม้(กลุ่ม)
ชิ้นที่ 3 งานสื่อผสม(กลุ่ม)

การนำไปใช้: 
  1. นำกิจกรรมไปจัดประสบการณ์ให้กับเด็กอนุบาลได้ทั้ง 3 ชิ้น แต่ผลงานบ้างชิ้นคนเป็นครูไม่ควรคาดหวังว่าเด็กจะทำได้ละเอียดเหมือนนักศึกษา แต่ต้องเน้นที่กระบวนการทำงานของเด็ก ส่วนอีก 2 กิจกรรมก็สามารถนำมาใช้กับเด็กได้เช่นกัน การที่เด็กได้ทำงานร่วมกันจะส่งเสริมให้เด็กมีปฏิสัมพันธ์กับเพื่อน
การประเมินผล : 
  1. ตนเอง : วันนี้ไปช่วยท่านอาจารย์ยกของโชคดีได้ดาวจากอาจารย์หนึ่งดวงซึ่งไม่ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆ และวันนี้ก็มีความสุขสนุกและตื่นเต้นในการทำกิจกรรมและการเลือกโรงเรียนเพื่อที่จะสังเกตการสอน
  2. เพื่อน : ทุกคนสนุกและมีความสุขอิสระในการทำกิจกรรม แต่ก็มีบางคนที่อาจเครียดกับบางกิจกรรม แต่ถือว่าวันนี้คุ้มกับประสบการณ์ต่างๆ
  3. อาจารย์ : อาจารย์มีคำแนะนำเสนอ และค่อยให้ความช่วยเหลือตลอดเวลาทั้งการหาสื่อ อุปกรณ์เพื่อให้นักศึกษาสะดวกในการทำกิจกรรม(ขอบคุณค่ะ)

วันพุธที่ 18 มีนาคม พ.ศ. 2558

Week 10

WEEK 10
Creative Art Experiences Management for Early Childhood
 เวลาเรียน : 08.30-10.10 น.,12.20-15.00 น.
วันพุธที่ 18 มีนาคม พ.ศ.2558
ขั้นนำท่านอาจารย์แนะนำกิจกรรมก่อนลงมือปฏิบัติโดยวันนี้มีงานรวมทั้งหมด 5 ชิ้น ดังนี้
รายละเอียดกิจกรรม 
ชิ้นที่ 1 งานโมบาย
เพิ่มเติม สอนศิลป์ โมบายหน้าต่าง
ชิ้นที่ 2 งานจากแกนกระดาษทิชชู(กลุ่ม)

เพิ่มเติม สอนศิลป์ หนอนแกนกระดาษทิชชู
ชิ้นที่ 3 งานจานกระดาษ
เพิ่มเติม สอนศิลป์ เกมยิงกระดาษ
ชิ้นที่ 4 งานการร้อย
เป็นการนำเส้นมักกะโรนีรูปแบบต่างๆนำมาเป็นวัสดุที่เราสามารถนำมาประดิษฐ์และสร้างสรรค์ชิ้นงานได้หลากหลาย เช่น นำมาทำกำไร สร้อยคอ หรือที่คาดหัวแบบเก๋ๆตามความสนใจของแต่ละคนชิ้นที่ 5 งานประดิษฐ์ดดยนำสิ่งของจากวัสดุที่เหลือใช้มาสร้างสรรค์ชิ้นงาน(กลุ่ม)
การนำไปใช้: 
  1. นำกิจกรรมไปจัดให้เด็กได้ทุกกิจกรรม แต่ครูควรเป็นผู้เตรียมสื่ออุปกรณ์ไว้ให้เด็ก เนื่องจากในบางกิจกรรมเด็กอาจทำไม้ได้หมด เช่น กิจกรรมจานครูอาจเตรียมกระดาษ สีต่างๆให้เด็กเลือกสรรสร้างชิ้นงาน และกิจกรรมร้อยเส้นมักกะโรนีครูอาจจะมีการเตรียมสีไว้ให้เด็กช่วยกันนำเส้นมักกะโรนีลงไปชุปและครูควรช่วยเหลืออย่างใกล้ชิด
การประเมินผล : 
  1. ตนเอง : เหนื่อย สนุก มีความสุขกับการทำกิจกรรม กับการใช้ความคิดสร้างงสรรค์และจินตนาการอย่างมาก เนื่องจากเรียนมาหลายสัปดาห์สร้างสรรค์งานมากหลายหลายชิ้น จนทำให้สับสนและในบางครั้งก็่รู้จะออกแบบชิ้นงานอยย่างไรให้ดูแปลกใหม่ 
  2. เพื่อน : ให้ความสนใจขยันขันแข็งในการสร้างสรรค์ชิ้นงาน จึงทำให้บรรยายกาศในการเรียนวันนี้มีความสุข สบาย เป็นอิสระซึ่งถือเป็นบรรยายกาศที่เหมาะสมกับการเรียนการสอนเป็นอย่างมาก
  3. อาจารย์ : วันนี้อาจารย์มีธุระนิดหน่อยแต่ท่านอาจารย์ก็สระเวลาให้กับนักศึกษาค่อยดูแลสอดส่องนักศึกษาเป็นระยะ และอยู่กับนักศึกษาจนทุกคนทำงานเสร็จสิ้นทุกชิ้น และที่สิ่งน่าประทับใจและจะนำอาจารย์ไเป็นแบบอย่างคือ อาจารย์จะไม่ปล่อยให้นักศึกษารับผิดชอบเก็บกวาดทำความสะอาดกันเอง แต่ท่านอาจารย์จะลงมือมาช่วยเหลือนักศึกษาทำให้เป็นปลื้มมากค่ะ

วันพุธที่ 11 มีนาคม พ.ศ. 2558

Week 9

WEEK 9
Creative Art Experiences Management for Early Childhood
 เวลาเรียน : 08.30-10.10 น.,12.20-15.00 น.
วันพุธที่ 11 มีนาคม พ.ศ.2558
บรรยายกาศก่อนทำกิจกรรม
กิจกรรม : งานกระดาษในรูปแบบต่างๆ
ชิ้นที่ 1
 งานฉีกปะ
เทคนิคการฉีกปะง่ายๆ
ชิ้นที่ 2 งานตัดปะ
ชิ้นที่ 3 งานขยำ
เทคนิคการสอนเกี่ยวกับงานขยำสำหรับเด็กปฐมวัย
ชิ้นที่ 4 งานสาน
ชิ้นที่ 5 งานเจาะ+ร้อยไหมพรม
ชิ้นที่ 6 งานพับ
ชิ้นที่ 7 งานพับพัด
สอนศิลป์ตอนที่123 พับพัดคลายร้อน
ชิ้นที่ 8 งานพับ+วาดต่อเติม
ชิ้นที่ 9 งานพับรูปแบบต่างๆ
เทคนิคการพับการะดาษที่น่าสนใจ
ชิ้นที่ 10 งานม้วนกระดาษเส้น
การนำไปใช้: 
  1. สามารถนำกิจกรรมเกี่ยวกระดาษทั้ง 10 กิจกรรมในไปจัดกิจกรรมให้กับเด็กปฐมวัยได้จริงและในการทำกิจกรรมแต่ละครั้งควรใช้เวลาประมาณ 40 นาท และกิจกรรมที่ควรเลือกให้เด็กทำครั้งแรก คือ การปะกระดาษโดยครูผู้สอนอาจมีการเตรียมอุปกรณ์ไว้ให้เด็ก และให้เด็กนำกระดาษสีทากาวและนำไปแปะตามจินตนาการของเด็ก
การประเมินผล : 
  1. ตนเอง : วันนี้รู้สึกมีความสุขกับการทำกิจกรรมกระดาษมาก เนื่องจากไม่ค่อยเลอะเทอะแต่งานบางชิ้นอาจต้องใช้เวลานาน เนื่องจากไม่ค่อยมีประสบการณ์มากเท่าที่ควร แต่ถือว่าการทำกิจกรรมในวันนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีได้สร้างสรรค์ผลงานดีๆหลาย 10 ชิ้น
  2. เพื่อน : ทุกคนให้ความสนใจในการทำกิจกรรมในวันนี้ระดับดี แต่มีบางครั้งที่เพื่อนๆท้อ อาจเป็นผลมาจากชิ้นงานเยอะมาก บางคนทำช้า บางคนทำไม่ทัน บางคนไม่มีจินตนาการ และบางคนไม่มีอารมณ์ในการสร้าสรรค์ผลงาน แต่เท่าที่ดูๆเพื่อนๆทุกคนก็มีความสามารถและมีความสุขกับการทำกิจกรรมในวันนี้ค่ะ
  3. อาจารย์ : อาจารย์ค่อยให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจในการทำชิ้นงานกับนักศึกษาเป็นอย่างดี ทั้งเตรียมสื่ออุปกรณ์ ค่อยแบ่งสัดส่วนของกระดาษเพื่อให้ทุกคนได้ส่วนเท่าๆกัน และที่สำคัญอย่างยิ่งคือคอยหาประสบการณ์ดีๆมาให้กับพวกเรา

วันศุกร์ที่ 6 มีนาคม พ.ศ. 2558

Week 8

 WEEK 8
Creative Art Experiences Management for Early Childhood
 เวลาเรียน : 08.30-10.10 น.,12.20-15.00 น.
วันศุกร์ที่ 6 มีนาคม พ.ศ.2558
กิจกรรม : งานปั้น(ลูกชุบ)

ผลงานที่น่าภาคภูมิใจ^^
กิจกรรม : เพ้นท์สีน้ำสร้างสรรค์

ชิ้นที่ 1 งานกลุ่มพิมพ์ภาพจากพืช

ชิ้นที่ 2 งานเดี่ยวพิมพ์ภาพจากวัสดุที่หาง่าย

ชิ้นที่ 3 งานเดี่ยวพิมพ์จากวัสดุที่แกะสลัก

ชิ้นที่ 4 งานเดี่ยวพิมพ์จากฟองน้ำ
 
ชิ้นที่ 5 งานกลุ่มพิมพ์จากอวัยวะในร่างกาย

การนำไปใช้: 
  1. นำไปประกอบอาชีพเสริมได้และที่สำคัญสามารถนำไปสร้างสรรค์ผลงานทางศิลปะที่แปลกใหม่
  2. จากการทำผลงานศิลปะสีน้ำโดยการพิมพ์ภาพสามารถนำไปใช้กับเด็กในการจักกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์ได้จริง เนื่องจากเป็นการสร้างสรรค์อย่างง่ายแต่อาจจะต้องมีการระมัดระวังสีเลอะเทอะบ้าง โดยการใส่ผ้ากันเปื้อน
การประเมินผล : 
  1. ตนเอง : เข้าเรียนตรงเวลามีการเตรียมความพร้อมโดยการจัดเตรียมสื่ออุปกรณ์รอท่านอาจารย์ และวันนี้มีความสุข สนุกสนานกับการทำกิจกรรม แต่วันนี้เมื่อยและเลอะเทอะเป็นอย่างมากเนื่องจากการทำกิจกรรมจากสีน้ำ ยิ่งเลอะยิ่งเยอะประสบการณ์
  2. เพื่อน : เพื่อนให้ความสนใจกับกิจกรรมวันนี้มาก แต่ละกลุ่มสร้างสรรค์ลูกชุบได้แปลกใหม่และน่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง  จึงส่งผลให้บรรยายกาศการเรียนในวันนี้มีความสุข อบอุ่น ท้าทาย น่าสนใจและเป็นอิสระค่ะ
  3. อาจารย์ : ท่านอาจารย์ค่อยให้คำแนะนำและให้ความสนใจกับนักศึกษาเป็นอย่างดี จึงส่งผลให้การทำกิจกรรมในวันนี้บรรลุตามจุดประสงค์ที่คาดหวังไว้ ได้ทั้งความรู้ทั้งประสบการณ์ที่หลากหลายและน่าจดจำที่สำคัญสามารถนำไปปรับใช้ในชีวิตประจำวันได้